కోమటోళ్ళు

తేది: September 13, 2017 వర్గం: వర్తమానం రచన: చరసాల 1,464 views

మా వూరి విషయమే తీసుకుంటే .. బ్యాంకుల జాతీయకరణ జరిగేవరకు కోమటోళ్ళు రైతులను పీల్చి పిప్పి చేశారు.

ఎంత పేద కోమటి అయినా కోడిగుడ్డంత బంగారం వుంటుందట అనుకునేవారు మావూర్లో. మా వూరికి రెండు కిలోమీటర్ల దూరంలోని పెద్ద వూరు, నీలకంఠరావుపేట కోమట్ల స్థావరం. ఆ వూరి చుట్టు పక్కల పల్లెలన్నింటికీ అదే పెట్టుబడులు సమకూర్చేది. ఆ వూరి ప్రధాన వీధికి అటూ ఇటూ కోమటోళ్ళ ఇళ్ళే వుండేవి. ప్రతి యింటి ముందటి నడువాలో కిరాణా అంగడి వుండేది. ప్రతి రైతుకూ ఇంటి మాదిగ వున్నట్టే, ప్రతి రైతుకూ ఓ షావుకారి (కోమటి) వుండేవాడు. రైతుకు ఏమి అవసరం వచ్చినా ఆ సదరు కోమటి దగ్గరకే వెళ్ళేవాడు. ఈ రైతూ-కోమటి బాందవ్యం తరాలుగా సాగేది.

రైతుకు కావల్సిన ఉప్పూ, పప్పూ, చింతపండూ అన్నీ ఆ ఆస్తాన కోమటి అంగడిలోనే రైతు తెచ్చుకొనేవాడు. ప్రతి రైతుకూ కోమటి పద్దు రాసుకుంటాడు. ఇచ్చిన ప్రతిదీ రాసి పెట్టుకుంటాడు. చదువురాని రైతు నోటిలెక్కలు వేసుకుంటాడు.
వరి నాటాలన్నా, వేరుశనగ విత్తాలన్నా విత్తనం దగ్గరనుండి, ఎరువుల వరకూ సమస్తమూ రైతు కోమటి దగ్గర అప్పుచేసి తెచ్చుకోవలిసిందే! వర్షాలు కరుణించి పంటలు బాగా పండనూ వచ్చు, లేదా మొత్తం ఎండిపోనూ వచ్చు. ఎటుపోయినా నష్టపోయేది రైతే! పంట చేతికొచ్చిన రోజే కోమటి ఎద్దుల బండ్లతో, బండ్లనిండా గోతాములతో ప్రత్యక్షమయ్యేవాడు. ఆ కోమటి దగ్గర అప్పు తెచ్చుకున్నాడు గనుక, ఆ కోమటికీ-తనకూ తరాల స్వామిభక్తి గనుక తనను కాదని తన పంటను అమ్ముకోవడం రైతుకు కలలో కూడా తట్టని విషయం. పైగా అది అధర్మమని మనసారా నమ్ముతాడు కూడాను.

ధాన్యాన్ని కొలవటంలో కూడా కోమటే ముందుంటాడు. తనిస్తున్నా, తను తీసుకుంటున్నా కొలిచేది మాత్రం అతనే. అందులో కూడా “ఓం లాభం” అంటూ మొదటి శేరును లెక్కించడనుకుంటా!(సరిగ్గా గుర్తు లేదు). తూనికలూ, కొలతలూ, కాటాలూ తనవే. ధాన్యానికి ధర నిర్ణయించేదీ తనే! తీసుకున్న అప్పులెన్నో, వడ్డీ శాతమెంతో, అసలూ-వడ్డీ ఎంతయిందో లెక్కలు కట్టి తేల్చేది తనే! తనమాటే చివరి మాట. తప్పుచేసిన పిల్లాడు టీచర్ ముందు చేతులు కట్టుకు నిలుచున్నట్టు కోమటి ముందు నిలబడి, ఎంత అప్పు తేలుస్తాడొ..ఈసారైనా తనకేమైనా మిగిలిందంటాడో లేదో..ఈ పండుగకైనా అప్పు చేయకుండా తన పిల్లలకు బట్టలు కుట్టించగలనో లేదో అనే బెంగలో రైతుంటాడు.
వచ్చిన పంటను మొత్తం బళ్ళపై వేసుకొని అప్పులు వడ్డీతో సహా పోగా ఇంకా రైతు అప్పు ఎంతో, లేకుంటే రైతుకు రావల్సింది ఎంతో లెక్కలు గట్టి వెళతాడు కోమటి. అప్పు తీరినా, తీరకున్నా.. తన రోజువారీ ఉప్పుకూ, పప్పుకూ మరుసటిరోజు నుండీ మళ్ళీ కోమటి గుమ్మం ముందు వాలక తప్పదు రైతుకు.
ఈ చక్రం అలా అంతులేకుండా సాగుతూ వుంటుంది. ఆ అప్పులు పెరిగి పెరిగి రైతు చివరికి తన పొలాలనే ఆ కోమటికి తాకట్టు పెట్టి చివరికి రాసిచ్చేస్తాడు. అలా కోమట్లు కాజేసిన రైతు పొలాలు ఇప్పటికీ కొన్ని వాళ్ళ పేర్లమీదే వున్నాయి మా వూర్లో.

ఈ దరిద్రానికి ముగింపు నీలకంఠరావుపేటలో “రాయలసీమ గ్రామీణ బ్యాంకు” మొదలవటంతో ప్రారంభమయ్యింది. రైతులకు మొదటిసారిగా బ్యాంకు అన్నది పరిచయమయింది. విపి సింగ్ ప్రభుత్వ రైతుల ఋణమాఫీ వల్ల బ్యాంకుల్లో ఋణాలు తీసుకుంటే మాఫీ అయ్యే అవకాశమూ వుందనే ఆశ పుట్టింది. ఫలితంగా రైతులు ఋణాల కోసం బ్యాంకుల దగ్గరకు పోవడం మొదలు పెట్టారు.
ఈ మార్పులకు తోడు ఎప్పుడోగానీ వచ్చే వర్షాలను నమ్మలేక రైతులు పంటలు వేయడం మాని గల్ఫ్ చేరడం మొదలు పెట్టారు. ఈ రెండు మార్పులూ కోమట్ల ఏకచ్చత్రాధిపత్యానికి గండి కొట్టాయి. ఒకరి తర్వాత ఒకరు తమ కార్య క్షేత్రాలను పట్టణాలకూ, నగరాలకూ మార్చేశారు. ఒకప్పుడు నల్లటి బొజ్జలపై, తెల్లటి జంధ్యాలను నిమురుకుంటూ కూర్చున్న అంగళ్ళు వెలవెల పోయి..యిళ్ళు ఖాళీ అవుతుంటే.. వాటిని గల్ఫ్ డబ్బులతో కళకళలాడుతున్న ముస్లిములూ, యితర మధ్యతరగతి వారూ కొనుక్కుంటూ వచ్చారు.
అలా గత యిరవై ఏళ్ళలో నీలకంఠరావుపేట స్వరూపమే మారిపోయింది. వాళ్ళ దోపిడీ ఆగిపోయింది.

ఈ-మెయిల్ చెయ్యండి ఈ-మెయిల్ చెయ్యండి ముద్రించు ముద్రించు
1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (2 ఓట్లు, సగటు: 5 కు 5.00)
Loading ... Loading ...

మీ అభిప్రాయం తెలియచేయండి

(కీబోర్డు మ్యాపింగ్ చూపించండి తొలగించండి)


a

aa

i

ee

u

oo

R

Ru

~l

~lu

e

E

ai

o

O

au
అం
M
అః
@H
అఁ
@M

@2

k

kh

g

gh

~m

ch

Ch

j

jh

~n

T

Th

D

Dh

N

t

th

d

dh

n

p

ph

b

bh

m

y

r

l

v
 

S

sh

s
   
h

L
క్ష
ksh

~r
 

తెలుగులో వ్యాఖ్యలు రాయగలిగే సౌకర్యం ఈమాట సౌజన్యంతో